Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

บ้านบ้าน  ค้นหาค้นหา  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)  

การปรับตัวในมหาวิทยาลัย

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
madoo_som205
เด็กขยันโพส
เด็กขยันโพส
madoo_som205

การปรับตัวในมหาวิทยาลัย Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: การปรับตัวในมหาวิทยาลัย   การปรับตัวในมหาวิทยาลัย EmptyFri May 14, 2010 12:53 pm

หลังจากผ่านเข้าสู่รั้วมหาวิทยาลัย สิ่งแรกที่ควรทำคือการเตรียมความพร้อมให้กับตัวเอง ความพร้อมในที่นี้ หมายถึงความพร้อมทั้งทางกายและทางใจ
ความพร้อมทางกาย ได้แก่ ความพร้อมที่จะปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อมใหม่ ความเป็นอยู่ในรูปแบบใหม่ และการทำกิจกรรมต่างๆด้วยกำลังกายของตัวเองล้วนๆ
ความพร้อมทางใจ เป็นเรื่องที่สำคัญที่สุด เพราะถ้าหากใจเราไม่พร้อมแล้ว อย่าหวังเลย ว่ากายจะพร้อม น้องๆคงเคยได้ยิน "ภาวะจิตสั่งกาย" ยกตัวอย่างเช่น เราไม่อยากไปโรงเรียน เลยคิดว่าเราน่าจะป่วยนะ พอคิดมากๆเข้า ร่างกายก็ตอบสนองโดยมีอาการของโรคนั้นๆ(ปวดหัว ปวดท้อง และอื่นๆอีกมากมาย) ทั้งที่ไม่ได้มีสาเหตุที่จะทำให้เกิดโรคนั้นเลย
หากเกิดภาวะนี้แล้ว(อาการและความรู้สึกต่างๆที่เกิดจากจิตใจไม่มั่นคง) จะส่งผลให้ชีวิตในมหาวิทยาลัยของเราไม่สนุกสนานเท่าที่ควร ดังนั้นจงเตรียมใจให้พร้อม......... ชีวิตของนิสิตนักศึกษาไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด...........แต่มันเป็นชีวิตในรูปแบบที่น่าใฝ่หามากๆ
หลังจากปรับตัว ปรับใจได้สักพัก ขั้นตอนต่อไปคือการปรับพื้นฐานความรู้
ในปีแรก(ปี 1) ทุกคณะจะได้เรียนวิชาพื้นฐานร่วมกัน อันนี้เด็กในคณะที่ดูดีหน่อย คะแนนสอบเข้าสูง เช่น แพทย์ เภสัชฯ ทันตฯ จะรู้สึกสบายๆ เนื่องจากการเรียนในชั้นปีนี้จะมีการตัดเกรดรวมกับคณะอื่นๆ ........ คะแนนก็จะออกมาโดดเด่น............เกรด เอ จึงไม่ยากเกินไขว่คว้า
อันนี้พี่แนะนำนะคะ......... น้องๆควรเก็บเกี่ยวเกรดในช่วงปี 1-2 ไว้เพื่อเป็นฐานให้กับตนเอง เพราะเกรดจะหารเฉลี่ยไปในทุกๆเทอม ถ้าได้ปีแรกๆเยอะ เกียรตินิยมก็ไม่ไกลเกินเอื้อมแล้วล่ะค่ะ
การปรับตัวเข้าหาคนอื่นๆก็เป็นเรื่องที่สำคัญไม่น้อยหน้าเรื่องอื่นๆนะคะ ทั้งการปรับตัวเข้ากับเพื่อนร่วมห้อง เพื่อนในคณะ เพื่อนต่างคณะ ครูบาอาจารย์ ในที่นี่พี่ของเน้นเรื่องเพื่อนก่อนนะคะ
ในคณะเราควรมีกลุ่มเพื่อนที่สนิทกันเอาไว้นะคะ เพราะกลุ่มที่เรามีตั้งแต่ปี 1 มักจะเป็นกลุ่มเพื่อนสนิทของเราไปจนเรียนจบเลยทีเดียว เพื่อนจะช่วยเหลือเราในเรื่องการเรียนได้ แต่ขอเน้นนะคะ น้องๆควรคบเพื่อนที่ตั้งใจเรียนหน่อย เพราะการเรียนมหาวิทยาลัย เราจะต้องควบคุมและจัดการชีวิตของตัวเอง หากพลาดพลั้งไป ได้เพื่อนไม่ดี เที่ยวเก่ง ไม่ใส่ใจเรียน ประกอบกับตัวเรายังไร้วินัยในตัวเอง เราอาจเสียสิ่งดีๆในชีวิตไปก็ได้นะค่ะ
ขึ้นไปข้างบน Go down

การปรับตัวในมหาวิทยาลัย
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1